लिस्बन : बर्‍याचदा घरातील वडीलधारी मंडळी मुलांना फोनच्या अतिवापराबद्दल सावध करत असतात. फोनचा अतिवापर टाळण्याचा सल्लाही तज्ज्ञ देत आहेत. पण, मोबाईलचे व्यसन तुम्हाला व्हीलचेअरवरही बसवू शकते, हे तुम्हाला माहीत नाही. असाच एक प्रकार पोर्तुगालमधून समोर आला आहे. जिथे एक महिला दिवसाचे 14 तास फोनवर घालवत असे. त्याचा परिणाम असा झाला की व्हीलचेअरवरच तिचे आयुष्य जात आहे. मोबाईलच्या व्यसनामुळे मुलगी दिव्यांग झाली आहे.

ती सायबर सिकनेसची शिकार झाली. डॉक्टरांनाही या आजारावर इलाज करणे अवघड होऊन बसले. फेनेला एक सोशल मीडिया प्रभावक आहे. तिने सांगितले की, ती फोनवर 14 तास घालवायची. त्यामुळे डोके व मान दुखत असल्याची तक्रार तिने सुरू केली. फोनच्या व्यसनामुळे तिच्यामध्ये डिजिटल चक्कर विकसित झाली, त्यामुळे ती व्हीलचेअरवर आली.

पोर्तुगालप्रमाणे ब्रिटीश डॉक्टरांनाही तिला काय झाले हे समजू शकले नाही. यानंतर फेनेलाच्या वडिलांनी एके दिवशी सायबर आजाराबद्दल वाचले. तेव्हा कळले की त्यांची मुलगी डिजिटल व्हर्टिगोची बळी आहे.

सोशल मीडियावर प्रभाव टाकणार्‍याने सांगितले की, 2021 च्या सुरुवातीला तिला डोके आणि मानेमध्ये तीव्र वेदना होऊ लागल्या. त्यानंतर चक्कर येऊ लागली. त्रास इथेच संपला नाही. फेनेलाला चक्कर येण्यासोबत उलट्या होऊ लागल्या. यानंतर फेनेला तिला नीट चालता येत नसल्याचे जाणवले. त्यानंतर तिला व्हीलचेअरची मदत घ्यावी लागली. 29 वर्षीय फेनेला सकाळपासून रात्रीपर्यंत मोबाईलवर वेळ घालवत असे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा