अंतराळ क्षेत्रात भारताने अनेक यश संपादन केले आहे. अमेरिकेच्या स्पेस एक्स कंपनीप्रमाणेच आता भारतही खासगी अवकाश क्षेत्रात आपले कौशल्य दाखवण्यासाठी पूर्णपणे सज्ज झाला आहे.

हैदराबादस्थित स्पेस स्टार्टअप स्कायरूट एरोस्पेस, इंडियन स्पेस रिसर्च ऑर्गनायझेशन म्हणजेच इस्त्रोच्या साहाय्याने शुक्रवारी आंध्र प्रदेशातील श्रीहरिकोटा येथील लॉन्चपॅडवरून त्यांचे पहिले खाजगीरित्या विकसित अंतराळयान विक्रम-एस प्रक्षेपित केले.

स्कायरूट एरोस्पेसकडून विक्रम-एसची निर्मिती

हैदराबादस्थित स्कायरूट एरोस्पेसची स्थापना 2018 मध्ये करण्यात आली होती, आणि ते भारतातील पहिले खाजगीरित्या डिझाइन केलेले क्रायोजेनिक हायपरगोलिक लिक्विड आणि सॉलिड इंधन आधारित रॉकेट इंजिन विकसित करणारी संस्था आहे. त्यांच्याकडील तंत्रज्ञानाने अत्याधुनिक थ्रीडी प्रिंटिंग आणि कंपोझिट मटेरियल टेक्नॉलॉजीचा वापर करून अंतराळयान प्रक्षेपित केले जातात.

प्रारंभ मिशनची उद्दिष्टे

प्रारंभ अंतराळ प्रकल्पाचा एक भाग म्हणून, भारताचे पहिले खाजगीरित्या निर्मित अंतराळयान, विक्रम-एस, प्रथमच अवकाशात झेपावण्यासाठी सज्ज होत आहे. हे क्षेपणास्त्र सबर्बिटल ट्रिप एकूण तीन पेलोड्सची वाहतूक करेल; दोन भारतीय ग्राहकांकडून आणि एक परदेशी ग्राहकांकडून. याशिवाय, स्पेसकिड्झ नावाची चेन्नई स्थित एरोस्पेस फर्म फनी-सॅट नावाचा 2.5 किलोचा पेलोड पाठवणार आहे, जो भारत, युनायटेड स्टेट्स, सिंगापूर आणि इंडोनेशियामधील विद्यार्थ्यांनी तयार केला आहे.

विक्रम-एस अंतराळयानाबद्दल…

भारताच्या अंतराळ कार्यक्रमाचे जनक विक्रम साराभाई यांच्या सन्मानार्थ, या हलक्या वजनाच्या क्षेपणास्त्राला विक्रम-एस असे नाव दिले आहे. विक्रम श्रृंखलेत स्कायरूटच्या तीन अंतराळयानांचा समावेश आहे. विक्रम 1, विक्रम 1 आणि विक्रम 3. ब्रॉडबँड इंटरनेट, ग्लोबल पोझिशनिंग सिस्टीम, इंटरनेट ऑफ थिंग्ज डेटा आणि अर्थ इमेजिंग या काही संप्रेषण सेवा आहेत ज्या या अंतराळयानाने प्रदान केल्या आहेत.

सब-ऑर्बिटल फ्लाइट म्हणजे काय?

सब-ऑर्बिटल स्पेसक्राफ्ट, म्हणजे अंतराळाची अस्पष्ट सीमा ओलांडण्याचा हेतू आहे, परंतु एकदा ते तिथे गेल्यावर ते गती राखू शकत नाहीत. 28,000 किमी/तास किंवा त्याहून अधिक वेगाने पोहोचू न शकल्याने या यानाला अवकाशात राहण्यास प्रतिबंध होतो. पृथ्वीवर परत येण्यासाठी, त्यांनी सबर्बिटल मार्ग वापरला जातो.

हे अंतराळ यान यशस्वीपणे प्रक्षेपित झाल्यास, भारतीय अंतराळ उद्योगात खाजगी क्षेत्राच्या सहभागाचे नवीन युग सुरू होईल. 2020 पासून, भारत देशांतर्गत व्यावसायिक अवकाश उपक्रमांना क्षेपणास्त्र प्रक्षेपित करण्यासाठी सक्रियपणे सहकार्य करत आहे.

विक्रम-एसची वैशिष्ट्ये

  • विक्रम-एस, हे सिंगल-स्टेज सब-ऑर्बिटल प्रक्षेपण वाहन आहे, ज्यामध्ये तीन व्यावसायिक पेलोड वाहून नेण्याती क्षमता आहे.
  • या क्षेपणास्त्राच्या साहाय्याने पृथ्वीच्या निश्चित कक्षेत छोटे उपग्रह स्थापित केले जातील.
  • विक्रम-एसच्या प्रक्षेपणामध्ये, सामान्य इंधनाऐवजी, एलएनजी म्हणजेच लिक्विड नॅचरल गॅस आणि लिक्विड ऑक्सिजन (एलओएक्स) वापरला जाईल. ते किफायतशीर तसेच प्रदूषणमुक्त आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा