अरबी समुद्रावर देखरेख मोहीम

पोरबंदर : भारतीय नौदलाने डॉर्नियर 228 विमानातील सर्व महिला अधिकार्‍यांच्या नेतृत्वाखाली अरबी समुद्रावर एक स्वतंत्र सागरी देखरेख मोहीम पूर्ण करून इतिहास रचला आहे. या मोहिमेत केवळ महिला अधिकार्‍यांनी सहभाग घेतला आणि ते यशस्वीपणे पूर्ण करून त्यांनी नौदलाच्या इतिहासात नवा विक्रम प्रस्थापित केला.

गुजरातमधील पोरबंदरच्या नेव्हल एअर एन्क्लेव्हमध्ये असलेल्या इंडियन नेव्हल एअर स्क्वॉड्रन 314 च्या पाच अधिकार्‍यांनी हे अभियान पार पाडले. अधिकार्‍यांनी सांगितले की, मिशन कमांडर लेफ्टनंट कमांडर आंचल शर्मा या विमानाचे नेतृत्व करत होत्या. याशिवाय त्यांच्या पथकामध्ये एसएलटी पूजा शेखावत, पायलट लेफ्टनंट शिवांगी आणि लेफ्टनंट अपूर्व गीते आणि रणनीतिक आणि सेन्सर अधिकारी लेफ्टनंट पूजा पांडा यांचाही समावेश होता.

स्क्वॉड्रन 314 हे पोरबंदर, गुजरात येथे स्थित एक आघाडीचे नौदल हवाई पथक आहे आणि ते अत्याधुनिक डॉर्नियर 228 सागरी टोही विमान चालवते. या स्क्वाड्रनचे नेतृत्व कमांडर एस.के. गोयल, एक पात्र नेव्हिगेशन प्रशिक्षक करतात.

अधिकार्‍याने सांगितले की, या ऐतिहासिक उड्डाणासाठी महिला अधिकार्‍यांना अनेक महिने प्रशिक्षण आणि विस्तृत मिशन ब्रीफिंग करावे लागले. भारतीय नौदलाचे प्रवक्ते कमांडर विवेक मधवाल म्हणाले की, भारतीय नौदल सशस्त्र दलांमध्ये परिवर्तन घडवून आणण्यात आघाडीवर आहे. हे आपल्या प्रकारचे पहिले लष्करी उड्डाण अभियान होते. तथापि, हे मिशन अद्वितीय होते आणि महिला अधिकार्‍यांना अधिक जबाबदारी स्वीकारण्याचा आणि अधिक आव्हानात्मक भूमिकांसाठी आकांक्षा बाळगण्याचा मार्ग मोकळा करणे अपेक्षित आहे, ते म्हणाले.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा