बगदाद : इराकमधील एका प्रभावशाली शिया धर्मगुरूच्या हजारो समर्थकांनी संसदेच्या इमारतीवर हल्ला केला. आठवडाभरातील ही दुसरी घटना आहे. इराण समर्थित गटांकडून सरकार स्थापन करण्याच्या प्रयत्नांना ते विरोध करत आहेत. त्याच वेळी, कोऑर्डिनेशन फ्रेमवर्क, इराण-समर्थित शिया राजकीय पक्षांच्या युतीने, इराकमध्ये गृहयुद्धाची भीती वाढवून सूड घेण्याचे आवाहन केले आहे. इराकी सुरक्षा दलांनी सुरुवातीला निदर्शकांना पांगवण्यासाठी अश्रुधुराच्या नळकांड्या फोडल्या आणि या कारवाईत अनेक लोक जखमी झाले. संसद भवनात प्रवेश करताना आंदोलकांनी आपल्या मागण्या मान्य होईपर्यंत संसद सोडणार नसल्याचा दावा केला. संसदेचे अधिवेशन सुरू नव्हते, त्यामुळे तेथे एकही खासदार नव्हता. या हिंसाचारात सुमारे 125 लोक जखमी झाले आहेत, ज्यात 100 नागरिक आणि 25 सुरक्षा कर्मचारी आहेत. आदल्या दिवशी, मौलवी मुक्तदा अल-सद्र यांच्या आवाहनावर, निदर्शकांनी इराकच्या ग्रीन झोनच्या दरवाजांजवळील सिमेंट बॅरिकेड्स पाडण्यासाठी दोरीचा वापर केला. ग्रीन झोनमध्ये सरकारी इमारती आणि दूतावास आहेत. आंदोलक हे प्रभावशाली शिया धर्मगुरू अल-सद्र यांचे समर्थक आहेत. अल-सद्रने पुढील सरकारच्या स्थापनेविरोधात इराण समर्थित राजकीय गटांनी निदर्शने करण्याचे आवाहन केले आहे. तत्कालीन पंतप्रधान हैदर अल-अबिदी यांच्या कारभारात 2016 मध्ये सदरच्या समर्थकांनी असेच केले होते. उल्लेखनीय आहे की बुधवारीही अल-सद्रचे शेकडो समर्थक संसद भवनात घुसले होते. शनिवारी संध्याकाळी, युतीने एका निवेदनात आपल्या समर्थकांना देश वाचवण्यासाठी शांततेने आंदोलन करण्याचे आवाहन केले, ज्यामुळे रस्त्यावर मोठ्या प्रमाणात रक्तपात होण्याची अपेक्षा आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा