आशुतोष मसगौंडे

देशभरातील इंटरनेट वापरकर्त्यांसाठी आनंदाची बातमी आहे. कारण भारतात लवकरच 5जी सेवा सुरु होत आहे. केंद्र सरकारने 5जी स्पेक्ट्रम लिलावासाठी 8 जुलैपासून अर्ज मागवले आहेत. आणि लिलाव 26 जुलैपासून सुरू होईल. यावर्षी ऑक्टोबरपासून 5जी सेवा सुरू करण्याचे सरकारचे उद्दिष्ट आहे. ही 5जी सेवा 4जी पेक्षा 100 पट अधिक वेगवान असणार आहे. यासह 5जी मुळे इंटरनेट वापरणार्‍यांसाठी अनेक गोष्टी सोप्या होणार आहेत.

5 जी तंत्रज्ञान काय आहे?

नावाप्रमाणेच, 5जी हे पाचव्या पिढीचे सेल्युलर नेटवर्क तंत्रज्ञान आहे. हे नेटवर्क कनेक्शन सुधारण्यासाठी विकसित केले आहे. हे तंत्रज्ञान केवळ एनएसए 5जी स्पेक्ट्रमसह शक्य आहे, कारण दोन रेडिओ फ्रिक्वेन्सी एकाच वेळी वापरल्या जाऊ शकतात. त्याच्या मदतीने डेटाचा वेग वाढेल आणि 4जी नेटवर्कच्या तुलनेत 100 पट अधिक वेगाने नेटवर्क अ‍ॅक्सेस करता येईल.

जागतिक स्तरावर, 5जी नेटवर्क उपयोजन वेगाने चाचणीपासून लवकर व्यावसायिकीकरणाकडे जात आहे. तर भारतात, एअरटेल, वोडाफोन आयडिया आणि जीओ इत्यादी नेटवर्क ऑपरेटर्सनी 2020 मध्ये सेवेच्या व्यावसायिक चाचण्यांसाठी इरिक्सन आणि हुवेई सारख्या विक्रेत्यांशी भागीदारी केली आहे.

भारतातील तंत्रज्ञान क्षेत्रात नवीन युग सुरू होणार

5जी मुळे भारताच्या तंत्रज्ञान क्षेत्रात नवीन युग सुरू होण्याची अपेक्षा आहे. तंत्रज्ञानाच्या राष्ट्रव्यापी उपयोजनाबाबत भारताला अजून बराच पल्ला गाठायचा आहे. ज्यामध्ये स्पेक्ट्रमच्या किमती कमी करणे आणि ग्रामीण-शहरी भागातील तंत्रज्ञानातील दरी कमी करणे, देशातील प्रत्येक घरापर्यंत नेटवर्कची पोहोच वाढवणे ही काही उद्दिष्टे आहेत ज्यांवर सरकार लक्ष केंद्रित करत आहे. सरकारचे अंतिम उद्दिष्ट हे आहे की ग्रामीण आणि शहरी वापरकर्त्यांच्या तसेच दूरसंचार क्षेत्राच्या गरजा पूर्ण करणार्‍या तंत्रज्ञानामध्ये बदल घडवून आणणे.

5 जी चा जागतिक प्रभाव

एका अभ्यासानुसार, 5जी पूर्णपणे प्रभावी होण्यासाठी 2035 पर्यंत वाट पाहावी लागू शकते. याचे बाजारमूल्य 13.1 ट्रिलियन आणि रोजगार निर्मिती 22.8 दशलक्ष असल्याचा अंदाज आहे. 2019 च्या सुरुवातीपासून, व्यावसायिक 5जी नेटवर्क जगभरातील 60 पेक्षा जास्त देशांमध्ये सुरु केले गेले आहे. जपान, चीन आणि अमेरिकेसारख्या देशांनी देखील 5जी चाचणी आधारावर 5जी मोबाइल सेवा सुरू केली आहे.

5 जी तंत्रज्ञानाचे फायदे

5जी हे प्रगत तंत्रज्ञान असल्याने त्याचे फायदेही अनेक असतील. 5जी च्या आगमनाचे वापरकर्त्यांना अनेक फायदे मिळणार आहेत. तुम्ही 5जी इंटरनेटवरून 3 सेकंदात फुल एचडी चित्रपट डाउनलोड करू शकाल, 4जी नेटवर्कवर हे शक्य नाही. 5जी नेटवर्क 5जी वाहतूक क्षमता आणि नेटवर्क कार्यक्षमतेमध्ये 20 जीबी प्रति सेकंद गती प्रदान करते.

यासह 5जी चे पुढीलप्रमाणे अनेक फायदे असतील :

-अपलोड आणि डाउनलोड खूप वेगाने होईल.
-5जी द्वारे अनेक उपकरणे एकत्र जोडता येतील.
-मोबाइल टॉवर दूर असले तरी इंटरनेट चालवण्यात अडचण येणार नाही.
-मोबाइलच्या बॅटरीचा इंटरनेटसाठी कमी वापर.
-यामुळे तुमच्या कामाचा वेग वाढेल, तुम्ही कोणत्याही अडथळ्याशिवाय काम करू शकाल.
-5जी च्या मदतीने घराची सुरक्षा व्यवस्थाही चांगल्या प्रकारे चालवू शकाल आणि घरात काय चालले आहे ते रिअल टाइममध्ये पाहू शकाल.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा