नवी दिल्ली : भारतीय हवाई दलाने बंगालच्या उपसागरात हवेतून मारा करणार्‍या ब्रह्मोस क्षेपणास्त्राचे यशस्वी प्रक्षेपण केले. क्षेपणास्त्राने लक्ष्यावर अचूक मारा केला. या चाचणीमुळे भारतीय हवाई दलाने सुखोई फायटर जेटमधून जमिनीवर किंवा समुद्रातील लांब पल्ल्याच्या लक्ष्यांना लक्ष्य करण्याची क्षमता संपादन केली आहे. त्यामुळे आता अचूक मारा करण्याची क्षमता वाढली आहे.

या चाचणीदरम्यान भारतीय संरक्षण संशोधन संस्था, भारतीय नौदल, बीपीएल आणि एचएल यांचा भारतीय हवाई दलासह सहभाग होता. ब्रह्मोसच्या विस्तारित आवृत्तीच्या क्षेपणास्त्रामुळे सुखोई-30 एमकेआय लढाऊ विमानांची मारक क्षमता वाढली आहे.

ब्रह्मोसच्या या नवीन आवृत्तीची रेंज 800 किमी असेल. म्हणजेच आपली लढाऊ विमाने हवेत असताना एवढ्या दूरवरून शत्रूचे स्थान नष्ट करू शकतात. कदाचित ही चाचणी या संदर्भात असेल, परंतु हवाई दल किंवा सरकारकडून याबाबत कोणतेही वक्तव्य आलेले नाही.

सुमारे महिनाभरापूर्वी सुखोई 30 एमकेआय फायटर जेटमधून भारतीय नौदलाच्या निकामी केलेल्या जहाजावर ब्रह्मोस क्षेपणास्त्राने थेट गोळीबार केला होता. या क्षेपणास्त्राने जहाजात मोठे खड्डे पाडले होते. भारत सरकार रणनीतिक क्षेपणास्त्रांची श्रेणी सातत्याने वाढवत आहे. फक्त एका सॉफ्टवेअर अपग्रेडसह, क्षेपणास्त्राची श्रेणी 500घच् ने वाढते. ब्रह्मोस क्रूझ क्षेपणास्त्रे भारतीय हवाई दलाच्या 40 सुखोई-30 लढाऊ विमानांवर तैनात करण्यात आली आहेत. ही क्षेपणास्त्रे शत्रूच्या तळाला पूर्णपणे उद्ध्वस्त करू शकतात.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा