जबलपूर : मध्य प्रदेशातील जबलपूर येथील राणी दुर्गावती महिला रुग्णालयात एक ‘मदर मिल्क बँक’ स्थापन केली जात आहे जी स्तनदा मातांचे दूध साठवून ठेवेल. गरज भासल्यास ते इतर बाळांसाठी वापरता येईल.”काही स्तनपान देणाऱ्या स्त्रिया जास्त प्रमाणात दूध देतात ज्यामुळे त्यांच्या आरोग्याच्या समस्या निर्माण होऊ शकतात. दुसरीकडे, काही माता आहेत ज्या आपल्या मुलांना पुरेसे मातेचे दूध देऊ शकत नाहीत. म्हणून, सरकारने एक संस्था स्थापन करण्याचा निर्णय घेतला. राणी दुर्गावती हॉस्पिटलमधील मिल्क बँकेचे सहसंचालक डॉ संजय मिश्रा यांनी एएनआयशी बोलताना सांगितले.

“ज्या महिलांना जास्त प्रमाणात दूध मिळत आहे त्यांच्याकडून दूध गोळा केले जाईल, पाश्चरायझेशन केले जाईल आणि साठवले जाईल. जे पुढे, कमी प्रमाणात दूध असणाऱ्या मातांच्या मुलांना उपलब्ध करून दिले जाईल,” ते पुढे म्हणाले.

बँकेत साठवलेले दूध हे केवळ राणी दुर्गावती रुग्णालयात दाखल असलेल्या रुग्णांपुरते मर्यादित नसून खासगी रुग्णालयांतून येणाऱ्या रुग्णांनाही ते मोफत दिले जाईल, असेही या अधिकाऱ्याने सांगितले. केंद्राचे बांधकाम सुरू झाले असून ते सहा महिन्यांत पूर्ण होईल, असा दावा अधिकाऱ्यांनी केला.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा